• shafi_banner

Shin Jakar Jiki kayan aikin likita ne?

Ba a yawanci ɗaukar jakar jiki a matsayin kayan aikin likita a ma'anar gargajiya ta kalmar.Kayan aikin likita na'urori ne da kwararrun likitocin ke amfani da su don tantancewa, jiyya, ko saka idanu akan yanayin likita.Waɗannan na iya haɗawa da kayan aikin kamar stethoscopes, thermometers, sirinji, da sauran kayan aikin likita na musamman da ake amfani da su a hanyoyin tiyata ko gwajin dakin gwaje-gwaje.

 

Sabanin haka, jakar jiki nau'in kwantena ce da ake amfani da ita don jigilar mutanen da suka mutu.Jakunkuna na jiki galibi ana yin su ne da robobi masu nauyi ko wasu abubuwa masu ɗorewa kuma an tsara su don su kasance masu hana iska da hana ruwa don hana zubewa.Masu ba da agajin gaggawa, masu binciken likita, da ma’aikatan gidan jana’iza galibi suna amfani da su don jigilar wadanda suka mutu daga wurin mutuwa zuwa wurin ajiyar gawa, gidan jana’izar, ko wani wurin don ci gaba da aiki ko binnewa.

 

Duk da yake ba a ɗaukar jakunkuna a matsayin kayan aikin likita, suna taka muhimmiyar rawa wajen tabbatar da kula da waɗanda suka mutu cikin aminci da mutunci.A cikin yanayin gaggawa na likita, yana da mahimmanci a kula da jikin mamaci cikin kulawa da girmamawa, duka biyu don kare lafiyar mutum da ƙaunatattun su, da kuma aminci da jin daɗin ƙwararrun likitocin da abin ya shafa.

 

Yin amfani da jakunkuna na jiki a cikin yanayin gaggawa kuma yana aiki da muhimmin aikin lafiyar jama'a.Ta hanyar ƙunshe da kuma ware gawar mamaci, jakunkuna na jiki na iya taimakawa wajen hana yaduwar cututtuka ko wasu hadurran lafiya.Wannan yana da mahimmanci musamman a cikin al'amuran da suka yi asarar jama'a, inda mutane da yawa ƙila sun mutu sakamakon wani bala'i, harin ta'addanci, ko wani bala'i.

 

Yayin da ake amfani da jakunkuna da farko don jigilar mutanen da suka mutu, kuma suna iya yin wasu dalilai a wasu yanayi.Alal misali, wasu ƙungiyoyin soja na iya amfani da jakunkuna don jigilar sojojin da suka ji rauni daga fagen fama zuwa asibitin filin ko wasu wuraren kiwon lafiya.A cikin waɗannan lokuta, ana iya amfani da jakar jikin azaman shimfiɗar ɗan lokaci ko wata na'urar jigilar kayayyaki, maimakon a matsayin akwati ga mamaci.

 

A ƙarshe, ba a yawanci ɗaukar jakar jiki a matsayin kayan aikin likita, saboda ba a amfani da ita wajen tantancewa, jiyya, ko lura da yanayin likita.Duk da haka, jakunkuna na jiki suna taka muhimmiyar rawa wajen tabbatar da kula da wadanda suka mutu cikin aminci da mutunci, da kuma hana yaduwar cututtuka ko wasu hadurran lafiya.Duk da yake bazai zama kayan aikin likita na gargajiya ba, jakunkuna na jiki sune kayan aiki mai mahimmanci a cikin gaggawa da kuma shirye-shiryen lafiyar jama'a.


Lokacin aikawa: Fabrairu-26-2024